หนุ่มแชร์ วิธีเปิดแอร์แบบไหน ให้ประหยัดเงินในกระเป๋าและตัวเราเย็นสบายที่สุด ในยุคที่อุณหภูมิสูงกว่า 35 – 45 องศาเซลเซียส
เข้าสู่เดือนเมษายน ดูเหมือนว่าอากาศในประเทศไทยจะพุ่งสูงขึ้นเรื่อย ๆ หลาย ๆ คนไม่มีทางเลือกนอกจากต้องยอมใช้เครื่องปรับอากาศนานขึ้น แต่สิ่งที่แลกมานั้นก็คือ ค่าไฟที่แพงหูฉี่ จึงมีการแชร์เคล็ดลับการประหยัดไฟมากมาย ด้วยวิธีที่แตกต่างกันไป เพื่อหวังจะช่วยประหยัดเงินได้ไม่มากก็น้อย เช่นเดียวกับ ผู้ใช้หมายเลข 7982591 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม ที่ได้แชร์ทริกการใช้แอร์แบบประหยัดและรู้สึกเย็นมากที่สุด ท่ามกลางอุณหภูมิ 35 องศาเซลเซียส โดยมีเงื่อนไขคือ สภาพแอร์ต้องยังดีอยู่ ดังนี้ 1. กรณีที่ความร้อนภายนอกห้องอยู่ในอุณหภูมิ 35 – 45 องศา ให้เปิดพัดลมแอร์ด้วยความเร็วลมแรงสูงสุดของแอร์ 1 – 2 ชั่วโมงก่อนนอน และตั้งอุณหภูมิที่ 25 องศา ซึ่งแบบนี้ จะช่วยลดอุณหภูมิในห้องได้ถึง 5 องศาใน 1 ชั่วโมงแรก และเมื่อครบ 2 ชั่วโมง อุณหภูมิในห้องจะลงมาเหลือ 26 – 27 องศา จากนั้นจึงค่อยเพิ่มอุณหภูมิแอร์ เพื่อที่จะได้ประหยัดไฟ 2. กรณีที่ความร้อนภายนอกห้องอยู่ในอุณหภูมิ 35 – 45 องศา ให้ ตั้งค่าแอร์ไว้ที่ 25 – 26 องศา และเปิดพัดลมช่วย แต่ถ้าอุณหภูมิความร้อนภายนอกห้องอยู่ในอุณหภูมิ 28 – 32 องศา เปิดแอร์ตามปกติอย่างที่เคยเปิด แต่ไม่ควรตั้งอุณหภูมิแอร์ไว้ที่ 27 องศาในฤดูร้อน การตั้งค่าแอร์ที่ 27 องศา จะประหยัดแอร์ที่สุดในฤดูฝนกับฤดูหนาว เศรษฐกิจก็ไม่ค่อยดี อากาศก็ร้อน ค่าไฟแพง เรียกว่านาทีนี้ อะไรประหยัดได้ก็ต้องลองทำกันเลยทีเดียว