เมื่อวันที่ 5 เมษายน เพจ Phuket Times ภูเก็ตไทม์ ได้โพสต์ข้อความระบุว่า พระคุณเจ้า ยังไม่ไหวเลยครับ สบัดจีวร ลงสรงน้ำทะเลสบายอุรา (คาดเป็นพระธุดงค์) ภูเก็ตร้อนจัด ร้อนสุดๆ ณ ชายหาดหนองหาน ต.กะรน
และหลังจากโพสต์ดังกล่าวเผยแพร่ออกไปความคิดเห็นก็แตกต่างกันออกไป อาทิเช่น ร้อนจริงๆแหละ เห็นเดินอยู่เมื่อเช้า ท่านคงไม่ไหว จากที่เข้าวัด ศึกษามา ยังไม่พบข้อห้ามค่ะ สมัยพุธกาล อาบน้ำในคลอง ลงทะเลค่ะ หรือถ้าใครรู้ว่ามีข้อห้าม บอกด้วยนะคะ ขึ้นมาแวะสรงน้ำจืดด้วยนะครับ สาธุ. ให้ท่านอาบเถอะเรายังอยากอาบน้ำทะเลเลย ทะเลภูเก็ตสวยใสคลื่นกำลังดี และถ้าพระบางท่านที่ไม่เคยเจอทะเลเลยคงอยากอาบน้ำทะเลเป็นธรรมดาปกติพระธุดงค์ท่านได้อาบแต่น้ำตก แบบนี้ไม่ควรครับ แกติดรถหนูมาลงป่าตองค่ะ เห็นว่าแกเป็นโรคตุ่มอะไรไม่รู้ เลยนั่งรถทัวร์มาอาบน้ำทะเล พูดถึงก็ไม่รู้หรอกว่ามันเหมาะสมไหมแต่มันก็ไม่น่าจะเสียหายอะไรนักหนาไหมคะบางคนก็เนาะมันไม่มีใครดีเต็มร้อยหรอก เรื่องสรงน้ำเป็นเรื่องปกติ คนที่ถ่ายนี้แหละผิดปกติ แต่ผมว่ามันไม่สมควรนะครับพระกะร้อนเหมือนเรานันและครับและอีกอยางพระอาบนำทะเลไมผิดนะครับ