แม่สามเณรใบบุญ เปิดใจ ปมลูกชายขอบวชไม่สึก บอกทั้งดีใจและปลื้ม แต่สิ้นเดือนพฤษภาคมจะให้สึก เพื่อกลับมาเรียนรู้โลกภายนอกก่อน
วันที่ 21 พฤษภาคม 2567 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ด.ช.รัชพล ตรงต่อกิจ หรือ น้องใบบุญ อายุ 5 ขวบ และสามเณรฟอร์ด พี่ชายของสามเณรใบบุญ พร้อม นางสาวนิคม เพิ่มพูน หรือ แม่นิด อายุ 40 ปี เดินทางมาร่วมอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุศรีลังกาสู่ จ.พระนครศรีอยุธยา ณ ศูนย์การค้าอยุธยา ซิตี้พาร์ค
โดยมี คุณปราณี ด่านชัยวิโรจน์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร ศูนย์การค้าอยุธยาซิตี้พาร์ค คุณถิราวดี อินทะรังษี ดร.ศุภาชัย ผ่องสวัสดิ์ ประธานอนุกรรมการกิจกรรมส่งเสริมพระพุทธศาสนา มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย คุณปภพ ด่านชัยวิโรจน์ คุณปพน ด่านชัยวิโรจน์ ผู้ช่วยประธานเจ้าหน้าที่บริหาร และผู้บริหารศูนย์การค้าอยุธยาซิตี้พาร์ค ร่วมขบวนอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ และทางศูนย์การค้าอยุธยาซิตี้พาร์ค ได้มอบใบประกาศนียบัตรเกียรติคุณ ทูตวิสาขบูชาโลก พ.ศ. 2567 ให้กับสามเณรใบบุญ และสามเณรฟอร์ด
สอบถามนางสาวนิคม เพิ่มพูน หรือ แม่นิด ถึงกรณีสามเณรใบบุญ ขอบวชไม่ยอมสึก เปิดเผยว่า ทั้งดีใจและปลื้มใจ ที่ปลื้มใจที่ลูกอยากบวชตามเณรพี่ชาย โดยสิ้นเดือนพฤษภาคม จะให้สามเณรใบบุญสึกเพื่อกลับมาเรียนก่อน ซึ่งตนเองอยากให้เรียนรู้กับโลกภายนอกก่อน ตามวัยของสามเณร และมาเรียนทางโลกให้มากกว่านี้ก่อน และหากสนใจทางธรรม เสาร์อาทิตย์จะให้ตามสามเณรฟอร์ดไปศึกษาทางธรรม
ส่วนในอนาคตข้างหน้าตนเองคาดหวัดให้สามเณรใบบุญเป็นนักธุรกิจ โดยตนเองมีธุรกิจส่วนตัวอยู่แล้ว จะให้สืบทอดกิจการต่อไป โดยใช้หลักธรรมคำสอนทางพุทธศาสนา มาดำเนินธุรกิจมาปรับใช้ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ซึ่งตอนนี้ก็หาเหตุผลมาพูดคุยกับสามเณรอยู่ตลอด.